ಸನ್ನತಿ ಬುದ್ಧನ ನೆನಪಿನ ಸಂಸ್ಕೃತಿ (ಕೊಟ್ರೇಶ.ಬಿ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ))

ಲೇಖಕ: ಕೊಟ್ರೇಶ.ಬಿ

ಇಂಡಿಯಾ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಫಾರ್ ಆರ್ಟ್ಸ ಸಂಸ್ಥೆಯ ತರಬೇತಿ ನಿಮಿತ್ತ ಯಾದಗಿರಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ದಿನ ಇದ್ದಾಗ ಅಲ್ಲಿಂದ 30ಕಿಮೀಅಂತರದಲ್ಲಿರುವ” ಸನ್ನತಿಯ ವಿಚಾರ ತಿಳಿಯಿತು. ಎರಡು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಅಜಂತಾ, ಎಲ್ಲೋರಾ ಪ್ರವಾಸ ಮಾಡಿದಾಗ ಬೌದ್ದ ಸ್ತೂಪಗಳ ಬಗೆಗಿನ ಕುತೂಹಲ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿತ್ತು. ಹಾಗಾಗಿ ಕುತೂಹಲ ತಣಿಸಲು ಸನ್ನತಿ ಹಾಗೂ ಕನಗನಹಳ್ಳಿಗೆ ಹೋಗಲೇಬೇಕೆಂಬ ತುಡಿತಕ್ಕೆ ರಾಜೂಗೌಡ ಸರ್ ( ಶಿಕ್ಷಕರು ಶಿಡ್ಲಘಟ್ಟ) ಕಿಶನ್ ರಾವ್ ಕುಲಕರ್ಣಿ ಸರ್( ಶಿಕ್ಷಕರು ಹನುಮಸಾಗರ,ಕುಷ್ಠಗಿ) ಒತ್ತಾಸೆಯಾದರು. ಮುಕ್ಕಾಲು ಗಂಟೆಯ ಕಾರು ಪಯಣ( ಅಲ್ಲಿಗೆ ಬಸ್ ಸೌಕರ್ಯ ಕಡಿಮೆ) ಸನ್ನತಿಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಕನಗನಹಳ್ಳಿ ( ಭೌದ್ಧ ಸ್ತೂಪದ ಅವಶೇಷಗಳು ಸಿಕ್ಕಿರುವ ಸ್ಥಳ)ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗ ಗೊತ್ತಾಗದೆ ಪದೇ ಪದೇ ಹಳ್ಳಿಯವರಿಂದ ಮಾಹಿತಿ ಕೇಳುತ್ತಾ, ನಿಧಾನಗತಿಯಲ್ಲಿ ದಾರಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಮುತ್ತಿಡುವ ಜಾಲಿಗಿಡಗಳ ನಡುವೆ ಜಾಗ ತಲುಪಿದೆವು. ಸೆಕ್ಯೂರಿಟಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಅವರಿಂದ ಪರಶೀಲನೆಗೊಳಪಟ್ಟು ಕ್ಯಾಮರಾಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ಇಲ್ಲ ಎಂದಾಗ ಒಂದಿಷ್ಟು ನಿರಾಸೆ ಎನಿಸಿತು. ಕೇವಲ ಕಣ್ಣು , ಮನಸ್ಸು ಚಿತ್ರ ಹಿಡಿಯಬೇಕೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಒಳ ನಡೆದರೆ ಇತಿಹಾಸದ ಹೊಸ ಪುಟಗಳೆ ತೆರೆದೆಂತೆ ಭಾಸವಾಯಿತು.          ಕನಗನಹಳ್ಳಿ ಸನ್ನತಿಯಿಂದ 3 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಪುರಾತನ ಬೌದ್ಧ ಮಹಾಸ್ತೂಪದ ತಾಣ ಕಂಡು ಬಂದ ಪ್ರಮುಖ ಬೌದ್ಧ ತಾಣ.ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಗುಲ್ಬರ್ಗಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಚಿತ್ತಾಪುರ ತಾಲ್ಲೂಕಿನಲ್ಲಿನ ಭೀಮಾ ನದಿಯ ಎಡ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿದೆ.ಕಣಗನಹಳ್ಯಿಯಿಂದ 19 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ನಾಲವಾರ ಹತ್ತಿರದ ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣವಾಗಿದೆ. ಸನ್ನತಿಯ ಚಂದ್ರಳ ಪರಮೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನದಿಂದ ಸುಮಾರು 2.5 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಬೌದ್ಧ ತಾಣ. ಕನಗನಹಳ್ಳಿಯ ಉತ್ಖನನ ತಾಣಗಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕ್ರಿ.ಪೂ 1 ನೇ ಶತಮಾನದಿಂದ ಕ್ರಿ.ಶ 3 ನೇ ಶತಮಾನದವರೆಗೂ ಹೇಳಬಹುದು.ಕ್ರಿ.ಪೂ. 1 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕನಗನಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿನ ಸ್ತೂಪವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಹಮಾ ಚೈತ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಶಾಸನಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು 3 ನೇ ಮತ್ತು 4 ನೇ ಶತಮಾನ SD ಯಲ್ಲಿ ಹೀನಾಯಾನ ಮತ್ತು ಮಹಾಯಾನ ಜನರಿಂದ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ಶಾತವಹಾನರ ಆಗಮನದೊಂದಿಗೆ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್-ಪೂರ್ವ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಅಮರಾವತಿ ಕಲಾಶಾಲೆ ಕನಗನಹಳ್ಳಿ ಪ್ರದೇಶದ ಶಿಲ್ಪ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಸ್ವರೂಪಗಳ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು. ಇದು ದಕ್ಷಿಣ ಚೈತ್ಯವನ್ನು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಸ್ತೂಪ ವಾಸ್ತುಶೈಲಿಯ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೀರದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ರೂಪವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಮಧ್ಯದ ಕೆತ್ತಿದ ಪ್ಯಾನಲ್ ಗಳು ಸ್ಥಳೀಯ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿವೆ. ಎರಡು ಆಯಾಮದ ಶಿಲ್ಪಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣಗಳ ಕೆತ್ತನೆಯು ಸಹ ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಕೃತಿಯಾಗಿದೆ. ಅಮರಾವತಿ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತ ಮತ್ತು ನಾಗರ್ಜುನಕೊಂಡದ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗಳ ಫಲಕಗಳ ನಡುವೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಹಂತವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿರುವುದು ಕನಗನಹಳ್ಳಿ ಸ್ತೂಪದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗಳ ವಿಶೇಷ.

ಕನಗನಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿನ ಉತ್ಖನನಗಳಲ್ಲಿ (1994 ರಿಂದ 1998) ಬೃಹತ್ ಸ್ತೂಪದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ , ಚೈತ-ಗುರು ಮತ್ತು ರೂಪದ ಸ್ತೂಪಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಇಟ್ಟಿಗೆ ರಚನೆಗಳು ಬೆಳಕಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು. ಉತ್ಖನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸ್ತೂಪದ ಅನೇಕ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ,ಕಂಬಗಳು, ರಾಜಧಾನಿಗಳು, ಬುದ್ಧ ಪಾದಗಳು, ಯಕ್ಷದ ಶಿಲ್ಪಗಳು ಮತ್ತು ಬುದ್ಧನ ನಾಲ್ಕು ಚಿತ್ರಗಳು ದೊರೆತಿವೆ. ಶಿಲ್ಪ ಫಲಕಗಳು ವಿವಿಧ ಜಾತಕ ಕಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಭಗವಾನ್ ಬುದ್ಧನ ಜೀವನವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಶಾತವಾಹನ ರಾಜನ ಭಾವಚಿತ್ರ ದೊರೆತಿವೆ. ಒಂದು ಉದ್ದನೆಯ ಶಾಸನದ ಜೊತೆಗೆ, 145 ಸಣ್ಣ ಶಾಸನಗಳನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು,1 ನೇ ಶತಮಾನ BCE ಯಿಂದ 1 ನೇ ಶತಮಾನ CE ಕಾಲದಾಗಿವೆ . ಮೌರ್ಯ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅಶೋಕನ ಶಿಲ್ಪಕಲೆ “ರೇಯೋ ಅಶೋಕ” ಎಂಬ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಆವಿಷ್ಕಾರ ದೊರೆತಿದೆ.
ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಅಗತ್ಯ: ಕನಗನಹಳ್ಳಿಗೆ ತೆರೆಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ರಸ್ತೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಆಗಬೇಕಿದೆ. ಅಂತೆಯೇ ಅಲ್ಲಿ ಕೂಡಾ ನಾಗರೀಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಬೇಕಿದೆ .ವಿವಿಧ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಬರುವ ಅಧ್ಯಯನಕಾರರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿ ಹಾಗೂ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಸಹಕಾರ ನೀಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇದೆ. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಸನ್ನತಿ ಹಾಗೂ ಕನಗನಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಹುದುಗಿರುವ ಇತಿಹಾಸ ಬೆಳಕು ಕಾಣಬಹುದು. ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕರೆ ಸಂದರ್ಶಿಸಿ.

ಕೊಟ್ರೇಶ.ಬಿ
ಶಿಕ್ಷಕರು,
ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆ, ತಿಡಿಗೋಳ
ತಾ.ಸಿಂಧನೂರು
ಜಿ.ರಾಯಚೂರು
ಪೋ:8310020942